Câu hỏi: Đến thời hạn thanh toán hoặc quá hạn thanh toán hoặc đến 31 tháng 12 hàng năm mà chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng cho nhà cung cấp thì những hoá đơn đầu vào có giá trị từ 20 triệu trở lên lúc trước đã kê khai khấu trừ thuế GTGT thì có phải kê khai điều chỉnh lại của tháng đã kê khai hay như thế nào???

Khóa học Kế toán tổng hợp thực hành

cho người mới bắt đầu 

Đang giảm 980,000₫ 

Trả lời: 

  • Theo CV 06/TCT-CS ngày 3/1/2017 của Tổng Cục thuế trả lời cho Cục thuế Hà Tỉnh như sau:

hinh 01

 

  • Tham khảo THÊM theo lập luận của Tôi.

Theo như thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 có hiệu lực từ 15/11/2014 tại Điểm C Điều 10 của TT151 Sửa đổi, bổ sung điểm c Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau: Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng thì cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

=> Tức là bây giờ quá thời hạn thanh toán hoặc đến ngày 31/12 hàng năm mà chưa thanh toán thì vẫn được khấu trừ đối với những hoá đơn mua hàng trả chậm.

Trường hợp khi thanh toán, cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh thuế GTGT đã kê khai, khấu trừ).”

=> Tức là nếu có chứng từ thanh toán bằng TIỀN MẶT thì tại thời điểm thanh toán, Kế toán kê khai giảm VAT được khấu trừ của hoá đơn thanh toán bằng tiền mặt đó tại Kỳ thanh toán bằng tiền mặt chứ KHÔNG PHẢI KÊ KHAI BỔ SUNG của hoá đơn đã kê khai khấu trừ trước đó. Như vậy khi thanh toán bằng tiền mặt thì kê khai vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai thuế GTGT của kỳ thanh toán bằng tiền mặt.

  • Tham khảo thêm phần trả lời của Bộ Tài chính

hinh 10

Download: vấn đề này các bạn có thể tham khảo thêm CVCv 174

Download CV 06: 06_17_CS


Mời bạn tham khảo bộ sách tự học kế toán tổng hợp bằng hình ảnh minh họa

Sách Tự học kế toán bằng hình ảnh minh họa

Giảm 148k

Bán chạy!

Sách Bài tập & Bài giải của công ty sản xuất

Giảm 50k

Sách Tự học lập BCTC và thực hành khai báo thuế

Giảm 40k

Sách Tự học làm kế toán bằng phần mềm Misa

Giảm 100k