Câu hỏi: Kê khai hóa đơn đầu vào mà bên bán chưa làm thông báo phát hành hoá đơn HOẶC bên bán đã thông báo phát hành hoá đơn nhưng hoá đơn đó chưa đến ngày được phép sử dụng thì bên mua có được khấu trừ và có được tính vào chi phí hợp lý và BÊN BÁN SẼ BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO???

Khóa học Kế toán tổng hợp thực hành

cho người mới bắt đầu 

Đang giảm 980,000₫ 

Trả lời:

  • Theo như quy định tại tại Điểm 2 Điều 10 của TT số 10/2014/TT-BTC ngày 17/1/2014

2. Đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng:

a) Trường hợp tổ chức, cá nhân chứng minh đã gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế trước khi hoá đơn được đưa vào sử dụng nhưng cơ quan thuế không nhận được do thất lạc thì tổ chức, cá nhân không bị xử phạt.

b) Phạt tiền 6.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh đã được kê khai, nộp thuế theo quy định.

c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với hành vi không lập Thông báo phát hành hóa đơn trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh nhưng chưa đến kỳ khai thuế. Người bán phải cam kết kê khai, nộp thuế đối với các hóa đơn đã lập trong trường hợp này.

Trường hợp NGƯỜI BÁN có hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm b và điểm c Khoản này và đã chấp hành Quyết định xử phạt, NGƯỜI MUA hàng được sử dụng hoá đơn để kê khai, khấu trừ, tính vào chi phí theo quy định.3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Điều này còn phải thực hiện thủ tục phát hành hóa đơn theo quy định.

  •  Theo như Bổ sung Khoản 1a vào Điều 37 của Nghị định 109/2013/NĐ-CP ngày  24/09/2013 tại Nghị định 49/2016/NĐ-CP ngày 27/05/2016 như sau:

“1a. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong các hành vi:

b) Sử dụng hóa đơn đã được Thông báo phát hành với cơ quan thuế nhưng chưa đến thời hạn sử dụng (05 ngày kể từ ngày gửi Thông báo phát hành)”.

  • Tham khảo thêm CV3290/CT-TTHT ngày 17/04/2015 của cục thuế HCM như sau:
  • cv3290Biện pháp khắc phục: Doanh nghiệp bạn phải

+ Nộp phạt các khoản theo quy định.

+ Thực hiện thủ tục phát hành hóa đơn theo quy định của pháp luật (nếu doanh nghiệp chưa làm thông báo phát hành hoá đơn).

+ Làm biên bản giải trình ghi rõ lý do viết nhầm hoá đơn khi chưa lập thông báo phát hành hoá đơn và lưu lại trong hồ sơ – sổ sách của doanh nghiệp.

+ Sau khi đã nộp phạt và thực hiện thủ tục phát hành, hóa đơn vẫn được dùng để tiếp tục kê khai cả bên bán lẫn bên mua. Và bên mua lưu ý xin phần quyết định xử phạt vi phạm hành chính và Giấy nộp tiền phạt để chứng minh bên bán chấp hành vấn đề chịu phạt vi phạm hành chính

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm CV 3290 của Cục thuế HCM tại đây:cv3290


Mời bạn tham khảo bộ sách tự học kế toán tổng hợp bằng hình ảnh minh họa

Sách Tự học kế toán bằng hình ảnh minh họa

Giảm 148k

Bán chạy!

Sách Bài tập & Bài giải của công ty sản xuất

Giảm 50k

Sách Tự học lập BCTC và thực hành khai báo thuế

Giảm 40k

Sách Tự học làm kế toán bằng phần mềm Misa

Giảm 100k